Tư vấn - Hỏi đáp
Hỏi: Tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ
(khách hàng | 17/12/2015 | 3.424 lượt xem )
Trả lời:
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách điều hành XNK
Tiêu đề: Tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ
Câu hỏi:

Kính gửi :Ban tư vấn TCHQ Công ty của chúng tôi(gọi là Cty A) làm thủ tục HQ xuất khẩu tại chỗ tại CC HQ QL hàng đầu tư TP HCM ,công ty khác (gọi là cty B) làm thủ tục nhập khẩu tại chỗ tại CC Hq quản Lý hàng gia công TP HCM, Công ty A giao hàng hóa và hóa đơn đỏ XK ngày 29/04/2013 cho cty B, ngày 07/05/2013 công ty B đã khai tờ khai nhập khẩu HQ điện tử , đã được HQ cấp số, phân luồng, nhưng chưa thông quan, bởi vì cty B không mang tờ khai đến CC HQ ql hàng gia công TP HCM, ngày 24/05/2013 cty B báo với công ty A đã hủy tờ khai ngày 07/05/2013 và giao cho cty A số tờ khai khác đề công ty A làm thủ tục xuất khẩu tại chỗ tiếp tục, Theo điều 47 thông tư số 196/TT-BTC ngày 15/12/2012 về HQ điện tử của bộ tài chánh là thời gian làm thủ tục NK tại chỗ là 15 ngày , vậy công ty B có bị HQ xử phạt thời gian làm thủ tục nk tại chỗ không?thời gian làm thủ tục xk tại chỗ của công ty A là 15 ngày tính từ ngày 24/05/2013 phải không, nhưng công ty A đã làm thủ tục XK ngày 13/05/2013 theo lời nói của công ty B trên điện thoại, đến ngày 27/05/2013 cty A đã được HQ ký thông quan, Kính xin Ban tư vấn trả lời sớm dùm, xin chân thành cám ơn

Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: ;#Vụ Pháp chế;#
Nội dung trả lời:  

Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:
         Do không có hồ sơ cụ thể và nội dung thông tin Công ty cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi không có cơ sở để trả lời chính xác nội dung mà Công ty đề nghị. Tuy nhiên, căn cứ nội dung câu hỏi, chúng tôi đưa ra gợi ý để Công ty tham khảo như sau: 
       - Điều 47 Thông tư số 196/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 quy định thủ tục hải quan điện tử đối với hàng hóa xuất nhập khẩu thương mại quy định: “Trong thời mười lăm (15) ngày kể từ ngày doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ giao hàng hóa, doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan.
Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày doanh nghiệp nhập khẩu khẩu tại chỗ đã làm xong thủ tục hải quan, doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan.
      Nếu quá thời hạn trên, doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ chưa làm thủ tục hải quan thì cơ quan Hải quan lập biên bản, xử phạt vi phạm hành chính về hải quan, làm tiếp thủ tục hải quan”.
       - Căn cứ khoản 1 Điều 8 Nghị định số 97/2007/NĐ-CP ngày 07/6/2007 quy định việc xử lý vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan (đã được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 18/2009/NĐ-CP ngày 18/02/2009) thì đối với hành vi khai và nộp hồ sơ hải quan không đúng thời hạn quy định sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
       Như vậy, căn cứ vào các quy định nêu trên và dữ liệu do Công ty cung cấp thì thời hạn để Công ty B phải làm thủ tục hải quan là 15 ngày kể từ ngày Công ty A giao hàng. Thời hạn để Công ty A phải làm thủ tục hải quan là 15 ngày kể từ ngày Công ty B đã làm xong thủ tục hải quan.
        Đề nghị Công ty tham khảo nội dung quy định tại các văn bản nêu trên, đối chiếu với trường hợp cụ thể của mình và thực hiện. Nếu còn chưa rõ thì có thể liên hệ với Chi cục Hải quan địa phương nơi mở tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.
(Nguồn:customs.gov.vn)


 
 
 
Danh mục dịch vụ
Hộ trợ trực tuyến
Hotline: 84 (0) 91 435 9493
Email: contact@vinacus.com
 
Kinh doanh
 
Chứng từ (Docs)
Khách hàng tiêu biểu
  • VIETTHANG
  • VBC